รีวิว : Review เปิดกรุหูฟังในตำนาน TTPOD T1 มาพร้อมไดร์เวอร์คุณภาพสูงจากเยอรมัน

รีวิวเปิดกรุหูฟังในตำนาน TTPOD T1

สวัสดีครับมาพบกับแอดมินแบงค์อีกครั้งนะครับวันนี้เข้าสู่การรีวิวแบบเปิดกรุของเก่ามาเล่าใหม่กันบ้างกับหูฟัง TTPOD รุ่น T1 ครับเป็นหูฟัง 2 Driver ที่ช่วง 5-6 ปีที่ผ่านมานั้นเป็นที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างมากเพราะเป็นหูฟังจากประเทศจีนที่ให้น้ำเสียงที่ดีและราคาถูกจับต้องได้ครับและเป็นจุดเริ่มต้นของแบรด์ปัจจุบันอย่าง TFZ นั่นเองส่วนรูปหน้าตาโทนเสียงจะเป็นอย่างไรมาติดตามกันเลยครับ

ก่อนที่เราจะแกะกล่องกันก็ขอพลิกดูเสปกด้านหลังก่อนนะครับผม จะพบกับภาษาจีนเต็มไปหมดเลยนะครับ 555+ แต่จับใจความสำคัญๆ ที่ควรรู้เบื้องต้นนั้นคือ เป็นหูฟัง ใช้ Driver แบบ Bio-Polymer Nano Diaphragm ขนาด 6.2mm ถึง2ตัว จากเยอรมัน,สายหูฟังทำจากสายชุบเงิน 99.99% ถัก18แกน มีความยาวสาย 1.3m ,ใช้แจ๊คการเชื่อมต่อแบบ 3.5mm ครับผม

ก่อนที่เราจะมาเล่าถึงรูปแบบของตัวหูฟังก็ขอแจกแจงอุปกรณ์ที่แถมกันมาก่อนนะครับเมื่อเราแกะกล่องกระดาษออกมาแล้วจะพบว่าของแถมที่ให้มานั้นเยอะมากๆเลยครับ อาทิเช่น ซองเก็บหูฟัง และตัวหูฟัง และจุกยางหูฟัง มีให้มาถึง 3 แบบซึ่งสามารถทำให้เรานั้นจูนเสียงได้เล็กน้อยเพราะรูปแบบของท่อนำเสียงที่แตกต่างกันในแต่ละแบบของตัวจุกยางนั่นเองครับแนะนำว่าให้ทดลองแล้วกันครับเพราะสรีระของหูแต่ละคนและแนวเสียงที่แต่ละคนต้องการนั้นไม่เหมือนกันนั่นเอง

มาทดลองฟังกันอย่างไม่รอช้าเลยครับสำหรับวันนี้ก็ตัวหูฟังนั้นเราได้บอร์ดดี้ใสเห็น Driver ดอกลำโพงนะครับผมทดสอบด้วยการเสียบเข้ากับโทรศัพท์มือถือตรง ๆ ไม่ผ่านSound Card , DAC AMP นะครับ (ตามจริงทดสอบใช้ไฟล์เพลง Lossless Hi-Res นะครับแต่ถ่ายรูปฟังเพลงใน Youtube ประกอบฉากเฉยๆนะครับ) จากการทดสอบนะครับด้วยเสปคที่หูฟังที่ใช้ Driver แบบ Bio-Polymer Nano Diaphragm ขนาด 6.2mm ถึง2ตัว จากเยอรมัน เพลงที่ผมแนะนำในการฟังด้วยหูฟัง TTPOD T1 นะครับผมจะเป็นเพลงเกือบทุกแนวครับแต่ขอยกเว้นจริง ๆ จะเป็น EDM, Hip-hop นะครับเพราะย่านต่ำ(เสียงเบส)เขาจะเก็บตัวเร็วไม่คราง ตูมๆ ฟังได้แต่อาจยังไม่ประกับใจมาก แต่แก้ได้ด้วยการต่อ SoundCard,DAC AMP หรืออาจปรับ EQ ในเครื่องเล่นเพลงก็ได้ครับ ส่วนเสียงกลางก็ทำได้ดีครับพูดชัดเจน และเสียงแหลมก็คมทำได้ดีครับผม การต่อกับมือถือก็ถือว่าไม่ต้องปรับดับเสียงมากเกินไปนะครับเพราะหูฟังมีค่าความต้านทานแค่ 12โอห์มเท่านั้นเอง

ด้านการสวมใสนั้นค่อยการสวมใส่ง่ายมีการเก็บเสียงภายนอกได้ดี ใส่ไปนานๆ 2-3 ชั่วโมงก็ไม่พบอาการเจ็บหูแต่เวลาเดินไปมาในขณะสวมหูฟังจะได้ยินเสียงสายหูฟังตีกระทบกับเสื้อเพราะฉนวนหุ้มสายไฟมีความแข็งนั่นเอง เป็นข้อสังเหตุนะครับผม ส่วนคำแนะนำในเรื่องจุกยากถ้าหากมีงบประมาณอาจหาจุกยางเสริมอาทิ SpinFIT ใสแทนเพื่อความกระชับสรีระในการสวมในนะครับผม

เป็นอย่างไรก็บ้างครับกับการเปิดกรุรีวิวหูฟังในตำนานจาก TTPOD ในรุ่น T1 เป็นตัวจุดกำเหนิดมาจากแอปพลิเคชั่นฟังเพลงที่ทาง Alibaba พัฒนาหูฟังให้ใช้งานร่วมกันกับแอปพลิเคชั่นจนยอมรับกันระดับทั่วโลกในเมื่อ 5-6 ปีก่อน โดยสมัยก่อนนั้นการหาหูฟัง 2 Driver ในราคาหลักพันแทบเป็นไปไม่ได้เลยแต่ TTPOD สามารถทำได้และเป็นรากฐานให้แบรด์หูฟังหลายๆแบรด์พัฒนาหูฟังให้มีมาฐานสูงขึ้นไปและเป็นต้นตระกูลให้แบรด์ TFZ ในเวลาต่อมาเพราะทาง Alibaba ยุติการพัฒนาแอพนั่นเองถึงแบรด์จึงล่มสลายแล้วผู้บริการแอปพลิเคชั่นชุดนั้นออกมามาผลิตสินค้าใหม่ในแบรด์ TFZ นั่นเอง สำหรับการหาซื้ออาจต้องค้นตามเว็ปร้านค้าออนไลน์นะครับผมลิงค์นี้เลย https://www.fiio.in.th/p/282 สำหรับการรีวิวครั้งต่อไปจะเป็นอะไรติดตามกันไว้นะครับสำหรับวันนี้สวัสดีครับผม

จุดเด่น
  • ราคา 1,490 บาท
  • มีสองไดร์เวอร์
  • เสียงทำได้ดีกว่าหูฟังราคาแพงบางตัว
  • สายทองแดงชุบเงิน 99.99%
  • แรงขับไม่สูงเชื่อมต่อกับโทรศัพท์มือถือได้สบายๆ
  • เก็บเสียงรอบข้างได้สนิท
ข้อสังเกต
  • ไม่เหมาะฟังแนว Hip-hop EDM เพราะเบสเขาเก็บตัวเร็ว
  • สายหูฟังมีความแข็งเวลาเดินไปฟังไปจะพบเสียงสายหูฟังตีกระทบเสื้อผ้า
  • งดการใส่ระหว่างการวิ่งเพราะเหงื่อของเราอาจไปทำให้สายไฟเสื่อมสภาพไวขึ้น
  • รุ่นนี้ไม่มีรีโหมดและไมค์โครโฟนสำหรับสนทนานะครับ

Specification
  • Driver:2*6.2mm (unilateral)
  • Frequency range:8Hz-26KHz
  • Sensitivity:104db at 1KHz/mW
  • Impedance:12ohms
  • Cable: 18 core 0.05mm OFC silver plated cable
  • Cable length:1.3m
  • Connector:3.5mm gold-plated Plug
  • Weight:19g

ไม่มีความคิดเห็น